ASTM A501 Darasi na Bbututu ne mai ƙarfe mai laushi wanda aka haɗa shi da walda kuma ba tare da matsala ba, mai ƙarfin tauri mafi ƙaranci na 448 MPa (65,000 psi) don aikace-aikacen tsari iri-iri.
ASTM A501shine don ƙera da aiwatar da bututun ƙarfe na carbon mai walda mai zafi da mara shinge don aikace-aikacen tsari.
Waɗannan bututun ƙarfe na iya zama baƙi (ba a shafa musu fenti ba) ko kuma a tsoma su da ruwan galvanized mai zafi, wanda na ƙarshen yana da ƙarfin juriya ga tsatsa ta hanyar aikin galvanizing, wanda hakan ya sa ya dace da yanayi daban-daban na muhalli.
Ana amfani da waɗannan bututun ƙarfe sosai a gadoji, gine-gine, da sauran aikace-aikacen gine-gine na yau da kullun.
ASTM A501 ya rarraba bututun ƙarfe zuwa matakai uku,aji A, aji B, da aji C.
Daraja ta B ita ce mafi yawan amfani da ita a cikin maki uku saboda tana samar da daidaito mai kyau ga aikace-aikacen tsari da yawa.
Za a yi ƙarfen ta hanyarTsarin yin ƙarfe na asali-oxygen ko wutar lantarki-arc-tanda.
Ana iya yin amfani da ƙarfe a cikin ingots ko kuma a yi amfani da shi a cikin simintin ƙarfe.
Idan ƙarfe masu matakai daban-daban suka makale a jere, mai samar da ƙarfen zai gano kayan canjin da ya haifar sannan ya cire shi ta amfani da tsari da aka tsara wanda ke raba maki da kyau.
Za a yi bututun ta hanyar ɗaya daga cikin waɗannan hanyoyin:walda mai ƙarfi da ƙarfi (walda mai ci gaba da aiki); walda mai juriya ga lantarki (ERW) ko walda mai ƙarfi da ke nutsewa (SAW)sai a sake dumamawa a duk faɗin ɓangaren da aka haɗa sannan a yi zafi ta hanyar rage ko siffantawa, ko duka biyun.
Tsarin walda na SAW ya kasu kashi biyuLSAW(SAWW) da kuma (SAWW)HSAW).
Za a yi siffar ƙarshe ta hanyar amfani da hanyar yin zafi.
Ya kamata a yarda a ƙara maganin zafi mai daidaita bututu mai kauri fiye da 13mm [1/2 in].
| Bukatun Sinadaran ASTM A501 na Matakin B,% | |||
| Tsarin aiki | Aji na B | ||
| Binciken Zafi | Binciken Samfura | ||
| C (Kabon)B | matsakaicin | 0.22 | 0.26 |
| Mn (Manganese)B | matsakaicin | 1.40 | 1.45 |
| P (Fosphorus) | matsakaicin | 0.030 | 0.040 |
| S (Sulfur) | matsakaicin | 0.020 | 0.030 |
| Cu (Tagulla)B (lokacin da aka ƙayyade ƙarfen tagulla) | minti | 0.20 | 0.18 |
| BGa kowace raguwar kashi 0.01 a ƙasa da matsakaicin da aka ƙayyade na carbon, an yarda da ƙaruwar kashi 0.06 a sama da matsakaicin da aka ƙayyade na manganese, har zuwa matsakaicin kashi 1.60 a nazarin zafi da kuma kashi 1.65 a nazarin samfur. | |||
Za a yi nazarin samfura ta amfani da samfuran gwaji da aka ɗauka daga tsawon bututu guda biyu daga kowane yanki mai tsawon tsayi 500, ko kuma wani ɓangare na shi, ko kuma guda biyu na kayan da aka yi da lebur daga kowane yanki na adadin kayan da aka yi da lebur.
Samfuran da ke da tauri za su bi ƙa'idodin da suka dace na Hanyoyin Gwaji da Ma'anoni A370, Shafi na A2.
| Bukatun ASTM A501 Grade B Tensile | |||
| Jeri | Kauri a Bango mm [a] | Aji na B | |
| Ƙarfin tauri, min, psi[MPa] | Duk | 65000 [448] | |
| Ƙarfin bayarwa, min, psi[MPa] | ≤25 [1] | 46,000 [315] | |
| >25 [1] da ≤ 50 [2] | 45,000 [310] | ||
| >50 [2] da ≤ 76 [3] | 42,500 [290] | ||
| >76 [3] da ≤ 100 [4] | 40,000 [280] | ||
| Ƙarawa, minti, % | — | 24 | |
| Makamashin Tasiri | minti,matsakaici, ft/Ibf [J] | — | 20 [27] |
| minti,mara aure, ft/Ibf [J] | — | 14 [19] | |
Samfuran gwajin tashin hankali za su kasance cikakkun samfuran gwaji na tsayi ko samfuran gwajin tsiri na tsayi.
Don bututun da aka welded, duk wani samfurin gwajin tsiri mai tsayi za a ɗauka daga wuri aƙalla 90° daga walda kuma a shirya shi ba tare da lanƙwasa a tsawon ma'aunin ba.
Gwajin tsiri mai tsayiza a cire dukkan burrs daga samfurin.
Samfuran gwajin tashin hankali ba za su ƙunshi kurakuran saman da za su iya kawo cikas ga tantance halayen tensile da ya dace ba.
Kauri na bango ≤ 6.3mm [0.25in] ba ya buƙatar gwajin tasiri.
| Juriyar Girman ASTM A501 | ||
| Jeri | ikon yin aiki | Bayani |
| Diamita na Waje (OD) | ≤48mm (inci 1.9) | ±0.5mm [1/48 in] |
| >50mm (inci 2) | ± 1% | |
| Kauri a Bango (T) | Kauri na bango da aka ƙayyade | ≥90% |
| Nauyi | takamaiman nauyi | 96.5%-110% |
| Tsawon (L) | ≤mita 7 (ƙafa 22) | -6mm (1/4in) - +13mm (1/2in) |
| 7-14m (ƙafa 22-44) | -6mm (1/4in) - +19mm (3/4) | |
| Daidaito | Tsawon yana cikin rukunin imperial (ft) | L/40 |
| Raka'o'in tsayi ma'auni ne (m) | L/50 | |
Bututun tsarin zai kasance babu lahani kuma zai kasance yana da santsi sakamakon aikin ƙera birgima mai zafi.
Idan zurfin lahani a saman bututun ya wuce kashi 10% na kauri na bango, za a ɗauki waɗannan lahani a matsayin waɗanda ba su dace ba. Gyara ta hanyar walda za a yarda ne kawai idan mai siye da masana'anta suka amince. Kafin a gyara ta hanyar walda, dole ne a cire lahani da za a gyara gaba ɗaya ta hanyar yankewa ko niƙa.
Domin bututun gini ya zama mai narkewa da zafi, wannan murfin zai dace da buƙatun da suka dace na MusammantawaASTM A53.
Ya kamata a yi wa kowanne tsawon bututun gini alama ta hanyar da ta dace, kamar birgima, tambari, tambari, ko fenti.
Alamar ASTM A501 yakamata ta ƙunshi waɗannan bayanai mafi ƙaranci:
Sunan masana'anta
Alamar kasuwanci ko alamar kasuwanci
Girman
Sunan ma'aunin (ba a buƙatar shekarar bugawa ba)
Matsayi
Ga bututun gini waɗanda suka kai ƙasa da 50 mm [inci 2] OD, ya halatta a yi wa bayanan ƙarfe alama a kan lakabin da aka haɗa a kowace fakiti.
ASTM A501 Grade B steel ya haɗu da ƙarfi da juriya tare da tsarin samar da zafi, wanda hakan ya sa ya dace da aikace-aikacen tsari iri-iri.
Gine-gine da gini: Ana amfani da shi sosai a aikace-aikacen gini da gini inda ake buƙatar ƙarfi mai ƙarfi da juriya na kayan aiki masu ƙarfi. Wannan ya haɗa da gine-gine, filayen wasanni, gadoji, da sauran gine-gine.
Cibiyoyin Masana'antu: Saboda ƙarfinsa mai yawa, ya dace da amfani da shi a wuraren masana'antu kamar masana'antu da rumbunan ajiya inda ingancin tsarin yake da matuƙar muhimmanci.
Kayayyakin sufuri: ana amfani da wannan matakin wajen ƙera kayayyakin more rayuwa na sufuri, gami da tashoshin jirgin ƙasa, filayen jirgin sama, da kuma manyan hanyoyin wucewa.
Sassan Tsarin: Haka kuma ana amfani da shi wajen ƙera kayan gini kamar ginshiƙai, katako, da trusses, waɗanda ke samar da tsarin gine-gine daban-daban.
Kera kayan aiki: A fannin samar da kayan aiki da injina masu nauyi, ana iya amfani da shi ga sassan da ke buƙatar kayan aiki masu ƙarfi.
Mai ƙera zai bai wa mai siye takardar shaidar bin ƙa'ida wadda ke nuna cewa an ɗauki samfurin samfurin, an gwada shi, kuma an duba shi daidai da wannan ƙa'ida da duk wasu buƙatu da aka ƙayyade a cikin odar siye ko kwangila, kuma duk waɗannan buƙatu an cika su. Takardar shaidar bin ƙa'ida za ta ƙunshi takamaiman lamba da shekarar da aka bayar.
Botop Steel kamfani ne mai samar da bututun ƙarfe mai walda mai inganci kuma mai samar da shi daga ƙasar Sin, kuma mai haƙo bututun ƙarfe mara matsala.
Kamfanin Botop Steel yana da kwarin gwiwa sosai wajen inganta inganci kuma yana aiwatar da tsauraran matakai da gwaji don inganta ingancinsa.tabbatar da ingancin samfur. Ƙungiyarta mai ƙwarewa tana ba da mafita na musamman da tallafin ƙwararru, tare da mai da hankali kan gamsuwar abokin ciniki. Muna fatan yin aiki tare da ku.











