Karfe mai tsarikayan gini ne na yau da kullun da aka yi daga wasu nau'ikan ƙarfe kuma yana zuwa cikin nau'ikan siffofi na masana'antu daban-daban (ko "bayanai"). Ana haɓaka ma'aunin ƙarfe na gini tare da takamaiman abubuwan haɗin sinadarai da halayen injiniya waɗanda aka tsara don takamaiman aikace-aikace.
A Turai, dole ne ƙarfe mai tsari ya bi ƙa'idodin TuraiEN 10025, wanda Kwamitin Turai kan Daidaita Ƙarfe da Karfe (ECISS) ke gudanarwa, wani ƙaramin rukuni na Kwamitin Turai kan Daidaita Ƙarfe (CEN).
Akwai misalai da yawa na matakan ƙarfe na tsarin Turai, kamar S195, S235, S275, S355, S420 da S460. A cikin wannan labarin, za mu mayar da hankali kan abubuwan da suka shafi sinadarai, halayen injiniya da aikace-aikacen S235, S275 da S355, maki uku na ƙarfe na tsari da ake amfani da su a ayyukan gini daban-daban a Tarayyar Turai.
Dangane da rarrabuwar Eurocode, dole ne a sanya ƙarfe na tsari ta hanyar alamomin da suka haɗa da amma ba'a iyakance ga S, 235, J2, K2, C, Z, W, JR da JO ba, inda:
Dangane da tsarin ƙera, abubuwan da ke cikin sinadarai, da kuma aikace-aikacen da ke da alaƙa, ana iya amfani da ƙarin haruffa da rarrabuwa don gano takamaiman matakin ƙarfe ko samfuri.
Rarraba EU ba wani mizani ne na duniya ba, don haka ana iya amfani da ma'auni masu dacewa da halaye iri ɗaya na sinadarai da na inji a wasu sassan duniya. Misali, ƙarfe mai tsari da aka samar don kasuwar Amurka dole ne ya cika buƙatun Ƙungiyar Gwaji da Kayan Aiki ta Amurka (ASTM). Lambobin ƙasashen duniya suna farawa da "A" sannan a bi su da aji mai dacewa, kamar A36 koA53.
A mafi yawan ƙasashe, ana tsara tsarin ƙarfe kuma dole ne ya cika ƙa'idodi na musamman don siffa, girma, sinadaran da ƙarfi.
Sinadarin sinadarai na ƙarfen tsari yana da matuƙar muhimmanci kuma an tsara shi sosai. Wannan shine babban abin da ke ƙayyade halayen injiniya na ƙarfe. A cikin teburin da ke ƙasa za ku iya ganin matsakaicin matakan kaso na wasu abubuwa masu daidaitawa da ke cikin matakan ƙarfen tsarin Turai S235,S275da kuma S355.
Sinadarin sinadarai na ƙarfen tsari yana da matuƙar muhimmanci kuma an tsara shi sosai. Abu ne mai mahimmanci da ke ƙayyade halayen injiniya na ƙarfe. A cikin teburin da ke ƙasa za ku iya ganin matsakaicin kaso na wasu abubuwan da aka tsara a cikin matakan ƙarfe na Turai S235, S275 da S355.
Sinadarin sinadarai na ƙarfen tsari yana da matuƙar muhimmanci ga injiniyoyi kuma zai bambanta daga mataki zuwa mataki dangane da yadda aka yi niyyar amfani da shi. Misali, S355K2W ƙarfe ne mai tauri, wanda ake kira K2, tare da sinadaran da aka ƙera don juriya ga yanayi mafi girma - W. Saboda haka, sinadaran da ke cikin wannan ƙarfen tsari sun ɗan bambanta da na yau da kullun.S355 aji.
Sifofin injiniya na ƙarfen tsari sune ginshiƙan rarrabuwa da amfani da shi. Duk da cewa sinadaran da ke cikinsa shine babban abin da ke ƙayyade sifofin injina na ƙarfe, yana da mahimmanci a san mafi ƙarancin ma'auni don sifofin injina ko aiki, kamar ƙarfin samarwa da ƙarfin juriya, kamar yadda aka bayyana dalla-dalla a ƙasa.
Ƙarfin ƙarfin samar da ƙarfe na gini yana auna mafi ƙarancin ƙarfin da ake buƙata don ƙirƙirar nakasa ta dindindin a cikin ƙarfe. Tsarin suna da aka yi amfani da shi a cikin ma'aunin Turai EN10025 yana nufin mafi ƙarancin ƙarfin samar da ƙarfe da aka gwada a kauri mm 16.
Ƙarfin taurin ƙarfe na tsari yana da alaƙa da inda lalacewar ta dindindin ke faruwa lokacin da aka shimfiɗa kayan ko aka shimfiɗa su ta hanyar da ta dace da tsawonsa.
Karfe mai tsari yana zuwa a matakai daban-daban, amma galibi ana sayar da shi kafin a fara amfani da shi zuwa wani takamaiman siffa ta giciye wadda aka tsara don takamaiman aikace-aikace. Misali, ana sayar da ƙarfe mai tsari kamar I-beams, Z-beams, lintels na akwati, sassan tsarin da ba su da ramuka (HSS), L-beams, da faranti na ƙarfe.
Dangane da yadda ake amfani da shi, injiniyan yana ƙayyade matakin ƙarfe—yawanci don biyan mafi ƙarancin ƙarfi, matsakaicin nauyi, da buƙatun yanayi—da kuma siffar sashe—dangane da wurin da ake buƙata da kuma ayyukan da ake sa ran yi.
Karfe mai tsari yana da aikace-aikace da yawa, kuma aikace-aikacensa sun bambanta. Suna da amfani musamman domin suna ba da haɗin kai na musamman na ingantaccen walda da ƙarfi mai garanti. Karfe mai tsari samfuri ne mai sauƙin daidaitawa wanda injiniyoyi galibi ke fifita don ƙara ƙarfi ko tsarin siffa mai siffar S yayin da suke rage nauyinsu.
Lokacin Saƙo: Afrilu-13-2023